Kinh doanh phần mềm có chịu thuế gtgt

      140

Ở bài này họ cùng tò mò quy định về thuế giá chỉ trị gia tăng đối với chuyển động phần mềm? và chuyển động cho thuê phần mềm có phải là một trong những loại dịch vụ phần mềm không nhé.

Bạn đang xem: Kinh doanh phần mềm có chịu thuế gtgt

ĐỐI VỚI HOẠT ĐỘNG SẢN XUẤT PHẦN MỀM Đối với doanh nghiệp lớn kê khai theo cách thức khấu trừ

*

Điều 4. Đối tượng không chịu đựng thuế GTGT.

21. đưa giao công nghệ theo lý lẽ của Luật chuyển nhượng bàn giao công nghệ; chuyển nhượng ủy quyền quyền cài trí tuệ theo giải pháp của cách thức sở hữu trí tuệ. Trường phù hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng ủy quyền quyền download trí tuệ bao gồm kèm theo chuyển nhượng bàn giao máy móc, sản phẩm công nghệ thì đối tượng người sử dụng không chịu đựng thuế GTGT tính trên phần quý hiếm công nghệ, quyền mua trí tuệ gửi giao, gửi nhượng; trường đúng theo không tách bóc riêng được thì thuế GTGT được xem trên cả phần cực hiếm công nghệ, quyền mua trí tuệ chuyển giao, ủy quyền cùng với vật dụng móc, thiết bị.

Phần mềm lắp thêm tính bao gồm sản phẩm ứng dụng và dịch vụ phần mềm theo lý lẽ của pháp luật.”.

Ví dụ : mon 2/2020 doanh nghiệp A sản xuất phần mềm thống trị khách hàng bán cho công ty B, trị giá cả là 200 triệu đồng. Mon 8/2021, doanh nghiệp A triển khai dịch vụ bảo trì phần mượt này, giá dịch vụ duy trì là 40 triệu đồng. Trong trường hợp này, phần mềm cai quản khách hàng cùng dịch vụ gia hạn phần mềm đều thuộc đối tượng không chịu thuế.

Xem thêm: Ở Nông Thôn Nên Kinh Doanh Gì Ở Nông Thôn Nên Kinh Doanh Mặt Hàng Gì?

Như vậy, hoạt động sản xuất phần mềm thuộc đối tượng không chịu đựng thuế GTGT. Đối với doanh nghiệp lớn kê khai theo phương pháp trực tiếp.Như vậy, trong trường hợp công ty lớn kê khai theo phương thức trực tiếp thì doanh thu từ hoạt động sản xuất ứng dụng không phải nộp thuế GTGT theo xác suất (%) bên trên doanh thu. ĐỐI VỚI HOẠT ĐỘNG mang lại THUÊ PHẦN MỀM

“…21.Phần mềm laptop bao gồm: sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo qui định của pháp luật”

Do đó, để xác định đúng thuế suất GTGT đối với hoạt động “cho thuê phần mềm” thì đề nghị xác định chuyển động đó liệu có phải là sản phẩm phần mềm hay dịch vụ ứng dụng hay không?

Điều 9. Chuyển động công nghiệp phần mềm:

Hoạt hễ công nghiệp phần mềmlà vận động thiết kế, chế tạo và cung cấp sản phẩm và dịch vụ phần mềm, bao hàm sản xuất phần mềm đóng gói; sản xuất ứng dụng theo 1-1 đặt hàng; sản xuất phần mềm nhúng; vận động gia công phần mềm và vận động cung cấp, thực hiện các dịch vụ thương mại phần mềm…Các kiểu dịch vụ phần mềm bao gồm:a) thương mại dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt rượu cồn của ứng dụng và khối hệ thống thông tin;b) thương mại & dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định quality phần mềm;c) dịch vụ thương mại tư vấn, xây dựng dự án công trình phần mềm;d) Dịch vụ hỗ trợ tư vấn định giá chỉ phần mềm;

đ) dịch vụ thương mại chuyển giao technology phần mềm;

e) dịch vụ thương mại tích đúng theo hệ thống;g) Dịch vụ đảm bảo an toàn an toàn, an ninh cho thành phầm phần mềm, khối hệ thống thông tin;h) dịch vụ thương mại phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;i) những dịch vụ phần mềm khác. “

=> Như vậy, Với quy định về “sản phẩm phần mềm” với “dịch vụ phần mềm” nêu trên, thì hoạt động “cho mướn phần mềm” không thuộc 2 đối tượng người tiêu dùng trên, bắt buộc phải chịu thuế suất GTGT 10% .